(( ===>> การป้องกันแบบ 2 ชั้นของ Gmail <<=== ))

1026 0

ออฟไลน์ bowsaint

• สมาชิกใหม่
  • *
    • www.bschange.com
วันนี้ผมเองขอทำประโยชน์ให้กับบอร์ดซักนิดครับ แต่ถ้าบางท่านทราบแล้วก็ขออภัยด้วยครับ
การป้องกันการโดน Hack Gmail วิธีนี้เป็นการป้องกันนี้อาจไม่ 100% ถ้าเค้าสามารถแฮ็คโทรศัพท์ของคุณไปได้ครับ อิอิ

วิธีการก็คือ เมื่อเราล็อคอินแบบปกติที่หน้าล็อคอินของเราแล้ว ทาง Gmail จะให้เราใส่รหัสอีกครั้งนึง
ซึ่งรหัสความปลอดภัยนี้เเราจะได้มาจากการที่ Gmail ส่งข้อความเข้าเบอร์มือถือของเราเพื่อให้เรานำรหัส (OTP) มากรอก ซึ่งเป็นการป้องกันอีกชั้นนึงครับ

ให้ไวครับมาเริ่มกันเลย ปลอดภัยไว้ก่อน อิอิ

1.ทำการล็อคอินเข้า Gmail ของคุณครับ

2.สังเกตุทางมุมบนขวา ให้เลือกตามภาพครับ

หรือบางคนอาจเป็นแบบนี้ครับ

3.ให้เลือกตามภาพเลยจ้า

บางคนหัวข้อที่ 3 อาจจะไม่มีก็ได้ครับ

4.ให้เลือกตามภาพเลยจ้า

บางคนอาจเป็นภาษาอังกฤษ

5.สำหรับเพื่อน ๆ ที่ไม่สามารถเห็นลิ๊งค์ "การยืนยัน 2 ขั้นตอน" และ "Using 2 Step verification" ก็ไม่ต้องตกใจไปครับ
ให้เพื่อน ๆ เข้าไปที่ลิงค์นี้ครับ -->> http://mail.google.com/support/bin/static.py?hl=en&page=checklist.cs&tab=29495
แต่ถ้ายังไม่ได้อีกก็เข้าไปเปิดการใช้ Cookie นะครับตามลิ๊งนี้เลยครับ http://www.google.com/support/accounts/bin/answer.py?&answer=61416 แล้วทำตามภาพเลยครับ

6.ทางระบบจะให้ทำการล็อคอิน แม้ว่าเราจะทำการล็อคอินอยู้แล้วก็ตามครับ

7.ให้เลือกตามภาพเลยจ้า

8.ให้เลือกตามภาพเลยจ้า

9.ให้เลือกตามภาพเลยจ้า

10.ให้เลือกตามภาพเลยจ้า

11.ให้เลือกตามภาพเลยจ้า

12.ระบบจะให้ทำการล็อคอินอีกครั้ง

13.ให้เลือกตามภาพเลยจ้า ใส่ Code กด verify ปุ่มที่ให้ติ๊กหมายความว่าระบบจะจดจำระหัสสำหรับคอมพิวเตอร์เครื่องที่ใช้อยู่นี้เป็นเวลา 30 วันครับ หรือจะไม่ติ๊กก็ได้นะครับ แต่ต้องจดและจำ Code นี้ให้ดีนะครับ ถ้าไม่มีโค๊ดมาให้กดฟังเสียงเดี๋ยวจะมีคนโทรเข้ามาบอกระหัสครับ ระวังจะเป็นภาษาอังกฤษนะครับ ตั้งใจฟังหน่อย อิอิ

14.เจอรูปนี้ก็เป็นอันเรียบร้อยครับผม

หวังว่าน่าจะเป็นประโยชน์ให้กับเพื่อน ๆ บ้างนะครับ

ปล.ทั้งนี้ Link ในหัวข้อที่ 5 นั้นยังมีอะไรให้เราได้เล่นมากมายเลยครับ ลองเล่นดูนะครับเพื่อเป็นการป้องกันตัวเราเองครับ (ใครศึกษามาแล้วก็เอามาแจกจ่ายกับบ้างเน้อ)