เลิกตกเป็นทาส MSN กันเถอะ

11608 57

ออฟไลน์ vidar_boyzai

• สมาชิกขาประจำ
  • *
    • บล็อกดีๆของคนอยากมีตัง
เลิกตกเป็นทาส MSN กันเถอะ
วิธี สื่อสารยอดนิยมที่กำลังแพร่หลายในออฟฟิศทั้งหลายขณะนี้หนีไม่พ้น MSN แต่การสื่อสารด้วยวิธีนี้ ถ้าใช้ไม่ถูกวิธีอาจรบกวนเวลาทำงานหรือสมาธิได้เช่นกัน เพราะฉะนั้นคุณควรรู้กฎในการสื่อสารผ่าน MSN และใช้ประโยชน์จากเทคโนโลยีนี้อย่างเต็มที่

? ถ้าคุณเป็นผู้ส่งข้อความ

สุภาพ กระชับ ตรงประเด็น โดยเฉพาะเมื่ออยู่ในเวลาทำงาน คุณอาจเริ่มต้นการสนทนาด้วยประโยคทำนองว่า ?สวัสดี งานยุ่งหรือเปล่า?

เคารพเวลาของอีกฝ่าย เมื่ออีกฝ่ายขึ้นข้อความ busy คุณก็ควรเคารพสิทธิของเขา หรือถ้าต้องสื่อสารกันจริงๆ ลองถามเวลาที่อีกฝ่ายสะดวก หรือจะเป็นไปได้ไหมที่จะสนทนาตอนนี้สักครู่

รู้จักรอ ถ้าอีกฝ่ายไม่ตอบข้อความมาในทันที อย่าเพิ่งเร่งเร้าด้วยการกระหน่ำส่งข้อความ หรือรีบหยิบหูโทรศัพท์ขึ้นแล้วโทรฯ หา

? ถ้าคุณเป็นผู้รับข้อความ

อย่าเกรงใจไม่เข้าเรื่อง ถ้าคุณไม่ว่างก็บอกอีกฝ่ายไปว่าไม่ว่าง อย่าทำอะไรหลายอย่างพร้อมๆ กัน เพราะสุดท้ายคุณจะทำไม่ได้ดี สักอย่าง

ใช้ประโยชน์จากข้อความต่างๆ คุณสามารถเลือกคลิกข้อความ เพื่อแสดงถึงสถานภาพ (status) ขณะนั้นได้ เช่น away (ไม่อยู่) busy (ยุ่ง) เพื่อให้อีกฝ่ายรู้ว่าคุณพร้อมหรือไม่ในการสนทนา

sign out เสียบ้าง ถ้าต้องทำงาน ไม่มีเวลาคุย หรือไม่อยากถูกรบกวนก็ทำได้ง่ายๆ แค่ไม่ต้อง sign in ยังไงล่ะ เพราะไม่อย่างนั้นคู่สนทนาจะคาดหวังว่าคุณจะตอบกลับมาในทันทีทันใด

ลองเอาวิธีต่างๆ เหล่านี้ไปใช้ดู แล้วคุณจะรู้ว่าชีวิตที่ไม่ตก เป็นทาส MSN ก็ดีไปอีกแบบเหมือนกันนะ

ออฟไลน์ REINA GBP/JPY

• *
  • อ่อนล้า อ่อนแรงลงตรงนี้ เหมือนพลังที่เคยมีมันหดหาย
    • https://coindlmoney.blogspot.com
เปิดทิ้งวันทุกวัน ไม่มีใคร เอด มาคุยเลย  -*-  -*-  -*-

• *
เรา sign in แต่ไม่ได้ออน

ออฟไลน์ joeymn

• สมาชิกใหม่
  • *
ประมาณว่า สมัครไว้เท่ห์ๆ หรือครับ..เหอ เหอ
เวปคลิก ที่คุณต้องมี สุดยอดจริงๆ คุณ <you/> สมัคร คลิกแบนเนอร์เลยครับ

• *
ประมาณว่า สมัครไว้เท่ห์ๆ หรือครับ..เหอ เหอ

appear offline

ออฟไลน์ wow

• *
ไม่ค่อยได้เล่นเลยครับ  :sanook (28):

ออฟไลน์ Kanikapu

• สมาชิกทั่วไป
  • *
เล่นประจำเลยแฮะ  :sanook (12):

ออฟไลน์ ~ThaiEarnTalk~

• Administrator
  • *
  • ยังคงพัฒนาอย่างต่อเนื่องค่ะ... ^_^
พูดถึงก็เป็นอย่างที่ว่านะคะ สำหรับอั้ม(เมื่อก่อนๆ)

เพราะว่าเวลาใครพิมมาอั้มนี่จะรู้สึกส่าต้องตอบ ตอบก่อนไม่งั้นเดียวพลาดข้อความอะไรจากคนอื่นๆ -*-

อย่างบางคนบอกไปนอนก่อนนะ ฝันดีนะ

เรายังไม่ทันเปิดดูเค้าก็ออกไปซะแล้วเพราะเราตอบช้า ยังไม่ทันได้ตอบกลับ [:(]

หมายถึงทุกคนนะคะ ไม่ได้เจาะจงว่าใครบอกว่าฝันดี :sanook (3):

ออฟไลน์ ชื่อไรดีหว่า

• สมาชิกเต็มตัว
  • *
    • ลำพูนคลับดอทคอม
เอ็มๆๆๆ ... ก็ดีโลกเปิดกว้างขึ้น แต่ส่วนมากจะคุยกับคนที่ใส่รูปตัวเองลงไป  :sanook (3):

ไม่งั้นเหมือนคุยกะ หมา ลูกฟุตบอล ถ้วยกาแฟ (หมายถึงรูปอ่ะนะ)  :sanook (10):

ออฟไลน์ idoh

• *
  • ปีกกูเริ่มใหญ่ไม่เกรงใจจะกระพือ ...
เอ็มๆๆๆ ... ก็ดีโลกเปิดกว้างขึ้น แต่ส่วนมากจะคุยกับคนที่ใส่รูปตัวเองลงไป  :sanook (3):

รูปใน MSN ผมเป็นอัตลักษณ์ที่ใช้ในคุยโดยเฉพาะครับ
ผมรู้น่าว่าคุณ <you /> สมัครไปแล้ว แต่ยังไงก็ช่วยสมัครอีกได้มั้ยครับ 555

โปรแกรมโกงจงเจริญ !

ออฟไลน์ Nick11

• สมาชิกใหม่(แรกเข้า)
  • *
  • สุนัขอยู่ในใจ
ผม sign a song อ่ะ ไม่ sign in  :sanook (10):

ออฟไลน์ RAMBO

• *
เปิดทิ้งวันทุกวัน ไม่มีใคร เอด มาคุยเลย  -*-  -*-  -*-

ถ้ารู้ จะแอดไปคุยด้วยนะ คริๆๆ
...พื้นที่ให้เช่า...

ออฟไลน์ Re@LPTC

• *
เล่นไม่เป็นหาคนสอน อ่ะ (สาวๆนะ) :sanook (12): :sanook (12): :sanook (22): :sanook (22):

ต้องการ ranking ขอบคุณจ้า

ออฟไลน์ Kanikapu

• *
เล่นไม่เป็นหาคนสอน อ่ะ (สาวๆนะ) :sanook (12): :sanook (12): :sanook (22): :sanook (22):
อยากให้ใครสอนอ่ะ ถามในนี้น่าจะมีคนสอนนะ  [;D]

ออฟไลน์ REINA GBP/JPY

• *
  • อ่อนล้า อ่อนแรงลงตรงนี้ เหมือนพลังที่เคยมีมันหดหาย
    • https://coindlmoney.blogspot.com
ผม sign a song อ่ะ ไม่ sign in  :sanook (10):
เง้อ sing s song