ระบาดเยอะก็ขอแจ้งเตือนหน่อยนะคะ พวกโทรมาแล้วบอกว่าคุณเป็นหนี้ อย่าเชื่อ!!!

4527 18

ออฟไลน์ ~ThaiEarnTalk~

• Administrator
  • สมาชิกขาประจำ
  • *
  • ยังคงพัฒนาอย่างต่อเนื่องค่ะ... ^_^
เอาเป็นว่าชาวเน็ตอาจจะไม่ค่อยได้ดูข่าวทางทีวี

ขนาดดูแล้วอั้มก็ยังโดนเลยค่ะ คนเรามักไม่มีสติเวลามีคนโทรมาบอกเป็นหนี้

เพราะเราจะตกใจค่ะ เค้าจะโทรมาอาจจะเป็นระบบอัตโนมติหรือบอกคุณโต้งๆเลย

พอคุณสงสัยคุณก็ถามว่าคุณเป็นหนี้อะไร เป็นได้ยังไง

เค้าก็จะถามต่อกลับมาว่า ขอชื่อ นามสกุล เลขบัตรประชาชน เพื่อเช็คข้อมูล ตรงนี้แหล่ะ

ที่คุณจะหลงกล เพราะคุณอยู่ในสภาพที่สงสัย คุณก็จะให้ไป อย่าได้เชื่อ!!

จำไว้ว่า

ถ้าใครบอกว่าคุณเป็นหนี้ บริษัท หรือ ธนาคาร หรืออะไรก็แล้วแต่ เราแค่บอกเค้าไปว่าเราจะติดต่อได้ที่ไหน สาขาไหน

เพราะในเมื่อเป็นบริษัทหรือธนาคารมันก็ต้องมีหลักแหล่ง เราสามารถทำเรื่องคืนเงินที่ไหนก็ได้

ระวังคุณอาจจะเป็นรายต่อไป เพราะโดนหลายคนนะ มาเตือนเพื่อให้ทราบไว้ก่อน ว่าอย่าตกใจ แล้วตั้งสติค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 9 มกราคม 2554, 15:19:47 โดย ~ThaiEarnTalk~ »

ออฟไลน์ waiwai07

• Love never dies
  • Global Moderator
  • สมาชิกระดับสูง
  • *
  • ชัยชนะเป็นของคนที่ไม่ยอมแพ้
เคยเจอมีระบบอัตโนมัติโทรเข้ามือถือมาบอกว่า บัตรเครดิตของคุณจะใช้ไม่ได้เนื่องจากคุณค้างชำระค่าบัตรเครดิต ถ้าต้องการทราบข้อมูลเพิ่มเติมให้ติดต่อเจ้าหน้าที่โดยกดเครื่องหมายสี่เหลี่ยม ก็เลยรีบกดคะ ก็จะมีคนรับคะ ก็เลยถามเขาว่าเห็นโทรมาบอกว่าติดหนี้บัตรอยู่เขาก็จะถามเหมือนที่เวลาเราโทรไปถามข้อมูลบัตรเครดิตกับธนาคารเลยคะ พอบอกไปเขาก็บอกว่าเราค้างอยุ่สองหมื่นกว่าบาท ก็เลยถามเขาว่านั้นธนาคารอะไร สาขาไหน เขาก็บอกว่า แบงค์กสิกรไทย สาขา.....(ในกทม) เราเลยบอกเขาว่าตั้งแต่เกิดมายังไม่เคยใช้บริการของแบงค์กสิกรไทยเลย ใช้แต่ไทยพาณิยช์ หละอีกอย่างนี้ก็อยู่เชียงใหม่ จะไปเปิดทำไมที่กรุงเทพฯ (ความที่ตกใจคิดว่าเป็นเรื่องจริง หละจำนวนเงินก็มาก เลยตะวาดไป) ผู้หญิงที่รับสายก็เลยบอกแบบเนียนว่า สงสัยจะมีพวกมิจฉาชีพนำหลักฐานของคุณมาใช้ เราก็เลยบอกว่า หละหน้าตามันเหมือนกันที่ไหน บัตรเครดิตใครเขาเปิดกันง่ายๆ บอกให้เขาเชคข้อมูลให้ดีหละติดต่อกลับมาด้วยว่าได้เรื่องยังไง เขาก็ทำเนียนของเบอร์มือถิืิือหละวางไป ตอนนั้นตกใจมาก ก็เลยรีบไปที่ธนาคารถามข้อมูล ทำให้ได้ความรู้ว่า ทุกธนาคารจะไม่มีการแจ้งลูกค้าทางโทรศัพท์ เขาจะแจ้งมาเป็นจดหมายเท่านั้น ก็เลยกับไปบ้านรอมันโทรติดต่อกลับมา กะว่าถ้ามันโทรมาอีกที จะบอกมันว่า เพื่อยืนยันความบริสุทธิว่าเราไม่ได้เป็นคนติดหนี้มัน เราจะขออัดเสียงตอนสนทนากันไว้ หละนำไปแจ้งความไว้่เป็นหลักฐาน แต่รอจนค่ำมันก็ไม่ติดต่อกลับมาอีกจนบัดนี้ :MH3:

*** อีกอย่างพอดีบัตรเครดิตที่ใช้มานี้ ไม่เคยค้างชำระเลยคะ เพราะให้ทางธนาคารตัดจากบัญชีออมทรัพย์เต็มจำนวนทุกเดือน เพราะไม่ต้องการเป็นหนี้ หรือเสียดอกใดๆทั้งสิ้น การใช้บัตรเครดิตเพื่อความสะดวกมากกว่า ***
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 9 มกราคม 2554, 16:14:15 โดย waiwai07 »

• *
  • ยังคงพัฒนาอย่างต่อเนื่องค่ะ... ^_^
ของอั้มคือ

มีระบบอัตโนมัติโทรมาบอกว่าเราเป็นหนี้บัดเครดิต ซึ่งไม่เคยมีบัตรเครดิตหนำซ้ำ บอกว่าเป็นหนี้ของธนาคารกรุงเทพ ซึ่งไม่มีของธนาคารนี้เช่นกัน

หากต้องการข้อมูลเพื่มเติมให้กด 1. เราก็กดไป เจ้าหน้าที่(ปลอม) ถามว่า ต้องการติดต่อเรื่องอะไรคะ

เราก็บอกไปตามที่เราตกใจว่ามันอะไรกัน งง เค้าก็เลยถาม ขอชื่อ นามสกุลด้วย และ วันเกิด บอกไปสักพักก็วางสายไปเลย

ออฟไลน์ วิหกมายา

• *
  • No Need To Say GOODBYE
    • hopewishdream
เคยเจอเหมือนกันครับ โทรมา ขึ้นว่า "เบอร์ส่วนตัว" 
เป็นระบบอัตโนมัติโทรมาบอกว่า  "คุณยังไม่ได้รับเงินค่าภาษีคืน กด 1. เพื่อติดต่อเจ้าหน้าที่"  :MH7:

ผมก็งงว่าค่าภาษีอะไร  งงอยู่นานยังไม่ได้กดอะไร  พูดซ้ำอยู่ 4-5 รอบ  เขาก็วางไปซะก่อน 
เลยรอดไปเพราะความเชื่องช้าของผมเอง  555
  :MH3:

• *
ู^
^
อันเดียวกันมั้งคะ เพราะไม่โชวเบอร์เหมือนกัน

อีกอย่างนะคะ เบอร์ที่ หยอด หรือยิงมา หรือโทรมาโชวเบอร์เฉยๆ ถ้าไม่รู้จักอย่าโทรกลับนะคะ

เพราะโทรกลับไปอาจจะได้ยินคำว่า "ขอบคุณที่ใช้บริการค่ะ" แล้วก็วางไป :MH9:

ออฟไลน์ L-IA.r21

• *
  • ~~~~~~
~~~~~~

ออฟไลน์ ThaiEarnTalk

• *
  • เป็นกำลังใจให้ ThaiEarnTalk ครับ
คุณอั้มเจอเหมือนผมเลยครับ ที่ผมเคยโพสต์ไว้ในห้องพูดคุยกัน

เบอร์แรกเป็นเบอร์ private ส่วนเบอร์โทรตามเป็นเบอร์ 11-12 หลัก

ข่าวก็เพิ่งจากออกล่าสุด สงสัยขาดลูกค้า เลยระดมโทรอย่างหนัก หาเหยื่อ  :MH19:
== กิจกรรมเด่น สมาชิกห้ามพลาด!! ==

• *
คุณอั้มเจอเหมือนผมเลยครับ ที่ผมเคยโพสต์ไว้ในห้องพูดคุยกัน

เบอร์แรกเป็นเบอร์ private ส่วนเบอร์โทรตามเป็นเบอร์ 11-12 หลัก

ข่าวก็เพิ่งจากออกล่าสุด สงสัยขาดลูกค้า เลยระดมโทรอย่างหนัก หาเหยื่อ  :MH19:

เป็นเบอร์ต่างประเทศค่ะ แต่คิดว่ามันอยู่ในไทยนี้แหล่ะ

เอามาให้ฟังกันค่ะ

<a href="http://www.youtube.com/watch?v=Ru2PofWcnwc" target="_blank">http://www.youtube.com/watch?v=Ru2PofWcnwc</a>

ออฟไลน์ waiwai07

• Love never dies
  • *
  • ชัยชนะเป็นของคนที่ไม่ยอมแพ้
ฟังดูหละสนุกดีค่ะ แต่ไม่ทราบว่าเป็นการบันทึกเสียงจากเหตุการณ์จริง หรือว่าคนทำนึกสนุกหละอัดเสียงกันเองนะคะ เดวนี้ต้องบอกว่าเชื่อใจใครไม่ได้สักคน ทางที่ดีให้มีสติตลอดเวลา เป็นดีที่สุด เพื่อจะได้รอดพนเงื้อมมือพวกมิจฉาชีพที่มีอยู่ทุกรูปแบบ :MH42:

ออฟไลน์ changnoy

• สมาชิกเต็มตัว
  • *
  • http://miniweb.igetweb.com
    • http://miniweb.igetweb.com
เคยโดน เหมือนกัน บอกว่าเป็นหนี้บัตรของกรุงไทย โทรเข้าเบอร์มือถือของแม่มันเป็นระบบอัตโนมัติ ทั้งที่ไม่เคยฝากเงินกับกรุงและไม่เคยมีบัตรเครดิตสักใบ
จ่ายจริงจ่ายไวไม่มีขั้นต่ำ

เวป Surf ได้เงินทั้งแมนนวล และออโต ขั้นต่ำ $2

คลิกละ$0.04 จ่าย$5.00

ออฟไลน์ songchai

• สมาชิกทั่วไป
  • *
  • NongGan
เคยโดน เหมือนกัน

สงสัยขาดลูกค้า เลยระดมโทร

ออฟไลน์ kekie7007

• เดี๋ยวก็ผ่านไปแล้ว
  • *
  • หากไม่ก้าวเดิน แล้วจะรู้ได้อย่างไรว่าเราเดินได้^_^
ของอั้มคือ

มีระบบอัตโนมัติโทรมาบอกว่าเราเป็นหนี้บัดเครดิต ซึ่งไม่เคยมีบัตรเครดิตหนำซ้ำ บอกว่าเป็นหนี้ของธนาคารกรุงเทพ ซึ่งไม่มีของธนาคารนี้เช่นกัน

หากต้องการข้อมูลเพื่มเติมให้กด 1. เราก็กดไป เจ้าหน้าที่(ปลอม) ถามว่า ต้องการติดต่อเรื่องอะไรคะ

เราก็บอกไปตามที่เราตกใจว่ามันอะไรกัน งง เค้าก็เลยถาม ขอชื่อ นามสกุลด้วย และ วันเกิด บอกไปสักพักก็วางสายไปเลย
อ้าววแบบนี้เค้าเอาชื่อนามสกุลเราไปลองแฮคเข้าบัญชีหรือเปล่า?

แค่ใครโทรหากี๊กี๊ต้องรู้คะ เพราะเกิดมายังไม่เคยเป็นหนี้เลยอิอิ :MH1:

• *
โดยทั่วไปจะโทรกลับมาให้โอนเงินค่ะ ปรกติเค้าจะทำเป็นเช็คว่า เราได้ติดหนี้จริง

ถ้าเราบอกว่าไม่มีบัตรเครดิตหรือไม่ได้ไปเป็นหนี้ใคร เค้าก็จะบอกกลับว่า อาจจะมีคนปลอมแปลงเอกสาร

ซึ่งนำชื่อเราไปเป็นหนี้ แล้วก็จะให้เราไปโอนเงินคืน หากไม่ทำตามเค้าจะฟ้องกลับ

ฐานเลี่ยงการชดใช้หนี้น่ะค่ะ

แต่ธนาคารบอกมาแล้วว่าถ้ามีอะไรจริงๆ เค้าจะส่งไปเป็นจดหมายค่ะ ไม่มีเตือนทางโทรศัพท์ หรืออาจจะโทรมาเตือนให้ไปจ่ายที่สาขา

ออฟไลน์ kekie7007

• เดี๋ยวก็ผ่านไปแล้ว
  • *
  • หากไม่ก้าวเดิน แล้วจะรู้ได้อย่างไรว่าเราเดินได้^_^
โดยทั่วไปจะโทรกลับมาให้โอนเงินค่ะ ปรกติเค้าจะทำเป็นเช็คว่า เราได้ติดหนี้จริง

ถ้าเราบอกว่าไม่มีบัตรเครดิตหรือไม่ได้ไปเป็นหนี้ใคร เค้าก็จะบอกกลับว่า อาจจะมีคนปลอมแปลงเอกสาร

ซึ่งนำชื่อเราไปเป็นหนี้ แล้วก็จะให้เราไปโอนเงินคืน หากไม่ทำตามเค้าจะฟ้องกลับ

ฐานเลี่ยงการชดใช้หนี้น่ะค่ะ

แต่ธนาคารบอกมาแล้วว่าถ้ามีอะไรจริงๆ เค้าจะส่งไปเป็นจดหมายค่ะ ไม่มีเตือนทางโทรศัพท์ หรืออาจจะโทรมาเตือนให้ไปจ่ายที่สาขา
ออ รับทราบคะ แบบนี้เอง^^

ออฟไลน์ neter2499

• สมาชิกใหม่(แรกเข้า)
  • *
ทุกวันนี้มีแต่วิฉาชีพเยอะขึ้นทุกวันขอให้เพื่อนทุกๆๆคนจงระวังอย่าได้ไว้ใจคนง่ายๆๆเพราะเพื่อนผมก้อเคยตอนหลอกเหมือนกันครับแต่ดีที่มีคนเขาเตือนก่อนจึงไม่เสียอะไร