อยากเลิกบุหรี่ คุณมีวิธีเลิกบุหรี่หรือยังยาเลิกบุหรี่คือตัวช่วยสำคัญ

42 0

ออฟไลน์ catffee44

• สมาชิกใหม่
  • *
ต้องการเลิกยาสูบ เพียงแค่ความมุ่งมั่นคงไม่เพียงพอ

ต้องการเลิกยาสูบ ไหม! คุณจำได้ไหมว่า วันแรกที่คุณ ดูดบุหรี่ ตัวแรก เป็นตอนเวลาไหน หลายๆคนก็มีข้อแก้ตัวสำหรับการเริ่ม สูบบุหรี่ ด้วยกันทั้งหมด ตัวผมเอง บุหรี่ตัวแรกของผม มีเหตุที่เกิดจาก ในขณะนั้นผมคงจะอยู่ประมาณ ป 4 ป5 ผมมองเห็นลุงข้างบ้านผม ดูดบุหรี่ และ หลายครั้ง ก็ให้ ผมไปซื้อ บุหรี ที่ร้านขายของเป็นประจำ

ผมเริ่มเกิดความสงสัยว่า บุหรีมันดียังไง คุณลุงผมเป็นตำรวจ ยิ่งตอนดูดบุหรี่ ในเครื่องแบบ ในช่วงเวลานั้น ผมมองว่าเท่สุดๆและผมอยู่ไกลๆได้กลิ่นควันจางของบุหรี่ จากคราวก่อนรู้สึกว่ามันเหม็น มันเริ่มมีความคิดว่ามันก็หอมดีเช่นกันนะแล้วก็สุดท้ายผมก็แอบเห็นซองที่มีไว้เพื่อใส่บุหรี่ของคุณลุงที่ทิ้งขยะ ยังมีบุหรี่เหลืออยู่ ผมเลบจัดแจง แอบเอามาจุดดูดหลังบ้าน เท่านั้นล่ะ สำลักควันตอนเริ่มทดสอบให้ควันออกทางจมูก เลยเข็ดไปเลย

และมาเริ่มดูด แบบเอาจริงเอาจังอีกที ตอนเรียน ช่างเทคนิค ตอนนั้น หนังเรื่อง 2499 อันธพาล ครองบ้านครองเมือง กำลังเดินทางมาแรง มองจบเดินออกจากโรงหนัง จุดบุหรี่ เดินกับสหายๆชุดช็อปช่างสกรีนลาย โหความรู้สึกมันช่างโก้ๆสุดๆแล้วก็แล้วช่วงแห่งวัยคึกคะนอง ก็ได้ล่วงเลยไปอย่างเร็ว ยาสูบของผม อาจจะเกิดขึ้นจากความโก้ๆแบบมิตรสหาย

โตขึ้นเพื่อนๆเริ่มแยกย้ายไปจากชีวิตพวกเรา แต่ยาสูบยังอยู่
เพียงพอเข้าสู่ช่วงชีวิตวัยทำงาน ความตึงเครียด แรงกดดันในชีวิต ยิ่งเป็นข้อแก้ตัวทางความรู้สึก ให้เราไม่ห่างจาก ยาสูบได้เลย รวมทั้งมีความคิดว่า จะยิ่งมากกว่า ช่วงวัยคึกคะนองอีกต่างหาก ถามมีความรู้สึก ต้องการเลิกยาสูบ บ้างหรือไม่ มันก็มีเข้ามาเป็นช่วงๆในแต่ละช่วงอายุ อย่างตอนวัยรุ่น บ้าเล่นบอล เพียงพอเล่นไม่เป็นดังใจเมื่อยล้าง่ายก็มีความคิดว่า ถ้าพวกเรา เลิกยาสูบ ได้ คงเล่นได้ดียิ่งไปกว่านี้ หรือเวลาที่พวกเราป่วย ก็จะบอกกับตัวเองว่า หากหายนะ จะเลิกสูบบุหรี่ แล้วไง พอเพียงหายก็พ่นควันต่อ

มันเป็นหลายขณะที่พวกเรา อยากเลิกบุหรี่

เราทุกคนมีจุดเริ่ม สำหรับเพื่อการที่ริ ดูดบุหรี่ ตั้งแต่ มวลแรก จนกระทั่งตอนนี้คุณทราบไหมว่า คุณจำไม่ได้แล้วด้วยว่ามันมากแค่ไหนที่ดูดไป รวมทั้งเมื่อใดก็ตาม อยาก เลิกบุหรี่ ความมุ่งมั่นก็จะยกเลิกไปถ้าคุณไม่มีสิ่งที่จะทำให้ท่าน แน่วแน่ แต่มันต้องมีแน่ๆมีริ ก็ควรจะมีเลิก แม้กระนั้นจำต้องแน่แน่วตั้งใจ ใจแข็ง มากกว่าตอนเริ่มต้นเยอะแยะ

สำหรับผมแล้ว จุดที่ อยาก เลิกบุหรี่ และก็สิ่งที่ทำให้มีความตั้งอกตั้งใจสูงสุดคือ การที่ผมมีลูก ยังจำคุณลุงของผมได้ไหมขอรับ ลุงที่เป็นตำรวจ ไอดอลคนแรกของผมแกจากไปด้วย หัวใจวาย เฉียบพลัน ถ้าเกิดนับจากในช่วงเวลานี้ก็ นานแล้ว แต่ถ้าเกิดนับอายุแกในเวลานั้นพึ่งจะ 55 ปี ผมเองกลับมารู้สึกว่า ถ้าเกิดวันหนึ่งพวกเราจากไปในวันที่ ลูกของเรายังไม่พร้อมที่จะเผชิญภัยในโลกใบนี้ พวกเรายังไม่ถ่ายทอดความรู้ จีบหญิง ปืน ปากกาและ ระเบิดปิงปอง และ อื่นๆอีกมายที่พวกเราจำต้องถ่ายทอดให้กับเขา แล้วเขาจะอยู่อย่างไร นั้นเป็น เป็นความคิดที่เป็นแรงกระตุ้น ให้เลิกบุหรี่ อย่างเป็นจริงเป็นจัง

ผมเชื่อว่าทุกคน มีความตั้งใจที่ ต้องการเลิกยาสูบ แม้กระนั้นมันอาจจะยังไม่เพียงพอ คุณต้องหาสิ่งล้ำค่ามากยิ่งกว่าตัวคุณเอง ในเมื่อตัวคุณเองห้ามตัวคุณเองมิได้ คุณก็จำต้องทำเพื่อคนอื่น นั้นคือ คนที่คุณรัก หรือ คนที่คุณมีความรู้สึกว่าเขาจะตกที่นั่งลำบาก ในวันที่คุณ ล้มลง หากคุณไม่อยากให้เป็นเช่นนั้น ไม่อยากให้บิดามารดา มาคอยดูแล ตอนคุณดูแลตนเองไม่ได้ ไม่อยากที่จะให้ลูกคอยมา เช็ดขี้ เช็ดถูเยี่ยวให้ ไม่ต้องการที่จะอยากเห็นแฟคุณ เดินจากไปในวันที่คุณหมดสิ้นทุกสิ่ง สิ่งที่กล่าวมาพวกนี้ ดูราวกับว่าร้ายแรง แต่มันได้เกิดขึ้นจริง กับชีวิตของหลายท่าน มีหนทางเดียว ถึงเวลาแล้วที่คุณต้องสู้ และ เลิกบุหรี่โทร 1600ช่วยคุณได้

เว็บไซต์ที่เกี่ยวข้อง : https://xn--12c4cwagh2b6brn1a7f2e.com/%E0%B8%AD%E0%B8%A2%E0%B8%B2%E0%B8%81%E0%B9%80%E0%B8%A5%E0%B8%B4%E0%B8%81%E0%B8%9A%E0%B8%B8%E0%B8%AB%E0%B8%A3%E0%B8%B5%E0%B9%88/

Tags : อยากเลิกบุหรี่,ยาเลิกบุหรี่