อยากเลิกบุหรี่ คุณมีวิธีเลิกบุหรี่หรือยังยาเลิกบุหรี่คือตัวช่วยสำคัญ

3 0

ออฟไลน์ catffee44

• สมาชิกใหม่
  • *
ต้องการเลิกยาสูบ แค่ความตั้งอกตั้งใจอาจจะไม่พอ

ต้องการเลิกบุหรี่ ไหม! คุณจำได้ไหมว่า วันแรกที่คุณ ดูดบุหรี่ ตัวแรก เป็นตอนเวลาใด หลายๆคนก็มีคำกล่าวอ้างสำหรับเพื่อการเริ่ม ดูดบุหรี่ ร่วมกันทั้งนั้น ตัวผมเอง ยาสูบตัวแรกของผม มีเหตุมาจาก เวลานี้ผมคงจะอยู่ประมาณ ป 4 ป5 ผมมองเห็นคุณลุงข้างบ้านผม สูบบุหรี่ และก็ หลายคราว ก็ให้ ผมไปซื้อ บุหรี ที่ร้านขายของเสมอๆ

ผมเริ่มกำเนิดความข้องใจว่า บุหรีมันดีอย่างไร ลุงผมเป็นตำรวจ ยิ่งตอนดูดบุหรี่ ในเครื่องแบบ ในขณะนั้น ผมดูว่าเท่สุดๆแล้วก็ผมอยู่ไกลๆได้กลิ่นควันจางของบุหรี่ จากคราวก่อนคิดว่ามันเหม็น มันเริ่มมีความคิดว่ามันก็หอมดีเช่นกันนะรวมทั้งสุดท้ายผมก็แอบมองเห็นซองใส่บุหรี่ของลุงที่ทิ้งขยะ ยังมีบุหรี่คงเหลือ ผมเลบจัดการ แอบเอามาจุดดูดข้างหลังบ้าน แค่นั้นล่ะ สำลักควันตอนเริ่มทดลองให้ควันออกทางจมูก เลยเข็ดหลาบไปเลย

แล้วก็มาเริ่มดูด แบบเอาจริงเอาจังอีกครั้ง ตอนเรียน ช่างเทคนิค ตอนนั้น หนังเรื่อง 2499 อันธพาล ครองเมือง กำลังมาแรง มองจบเดินออกมาจากโรงภาพยนต์ จุดยาสูบ เดินกับเพื่อนๆชุดช็อปช่างสกรีนลาย โหความรู้สึกมันช่างเท่ๆสุดๆแล้วก็แล้วระยะเวลาที่วัยคึกคะนอง ก็ได้ผ่านไปอย่างเร็ว ยาสูบของผม อาจจะมีการเกิดขึ้นจากความโก้เก๋ๆแบบมิตรสหาย

โตขึ้นเพื่อนพ้องๆเริ่มแยกย้ายไปจากชีวิตเรา แม้กระนั้นบุหรี่ยังอยู่
เพียงพอเข้าสู่ช่วงชีวิตวัยทำงาน ความเคร่งเครียด แรงกดดันในชีวิต ยิ่งเป็นข้อแก้ตัวทางความรู้สึก ให้เราไม่ห่างจาก ยาสูบได้เลย แล้วก็มีความคิดว่า จะยิ่งเยอะกว่า ช่วงวัยคึกคะนองอีกต่างหาก ถามมีความรู้สึก ต้องการเลิกบุหรี่ บ้างหรือไม่ มันก็มีเข้ามาเป็นช่วงๆในแต่ละช่วงอายุ อย่างตอนวัยรุ่น บ้าเล่นฟุตบอล พอเพียงเล่นไม่เป็นดังใจอ่อนแรงง่ายก็รู้สึกว่า ถ้าเกิดเรา เลิกยาสูบ ได้ คงเล่นได้ดีกว่านี้ หรือในช่วงเวลาที่เราป่วยไข้ ก็จะบอกกับตนเองว่า ถ้าเกิดหายนะ จะเลิกดูดบุหรี่ แล้วยังไง พอเพียงหายก็พ่นควันต่อ

มันเป็นหลายตอนที่พวกเรา อยากเลิกบุหรี่

พวกเราทุกคนมีจุดเริ่มต้น สำหรับเพื่อการที่ริ ดูดบุหรี่ ตั้งแต่ มวลแรก กระทั่งทุกวันนี้คุณรู้ไหมว่า คุณจำไม่ได้แล้วด้วยซ้ำว่ามันเยอะแค่ไหนที่สูบไป รวมทั้งครั้งใดก็ตาม อยาก เลิกยาสูบ ความตั้งอกตั้งใจก็จะเลิกล้มไปหากคุณไม่มีสิ่งที่จะทำให้ท่าน แน่วแน่ แต่มันควรจะมีแน่ๆมีริ ก็ควรมีเลิก แม้กระนั้นจะต้องแน่แน่วตั้งมั่น ใจแข็ง มากยิ่งกว่าตอนเริ่มต้นเยอะแยะ

สำหรับผมแล้ว จุดที่ อยาก เลิกยาสูบ และก็สิ่งที่ทำให้มีความตั้งใจสูงสุดคือ การที่ผมมีลูก ยังจำลุงของผมได้ไหมขอรับ ลุงที่เป็นตำรวจ ไอดอลคนแรกของผมมึงจากไปด้วย หัวใจวาย กระทันหัน ถ้าเกิดนับตั้งแต่ปัจจุบันนี้ก็ นานแล้ว แม้กระนั้นถ้าเกิดนับอายุเอ็งเวลานี้พึ่งจะ 55 ปี ผมเองกลับมารู้สึกว่า ถ้าเกิดวันหนึ่งพวกเราจากไปในวันที่ ลูกของเรายังไม่พร้อมที่จะเผชิญภัยในโลกใบนี้ พวกเรายังไม่ถ่ายทอดวิชา จีบหญิง ปืน ปากกาแล้วก็ ระเบิดปิงปอง รวมทั้ง อื่นๆอีกมายที่เราต้องถ่ายทอดให้กับเขา แล้วเขาจะอยู่ยังไง นั้นเป็น เป็นความคิดที่เป็นแรงกระตุ้น ให้เลิกบุหรี่ อย่างเป็นจริงเป็นจัง

ผมมั่นใจว่าทุกคน มีความตั้งใจที่ อยากเลิกบุหรี่ แม้กระนั้นมันบางทีก็อาจจะยังไม่พอ คุณต้องหาสิ่งมีค่ามากยิ่งกว่าตัวคุณเอง ในเมื่อตัวคุณเองห้ามตัวคุณเองไม่ได้ คุณก็จำเป็นต้องทำเพื่อคนอื่น นั้นเป็น คนที่คุณรัก หรือ ผู้ที่คุณมีความรู้สึกว่าเขาจะลำบาก ในวันที่คุณ ล้มลง ถ้าคุณไม่ต้องการให้เป็นเช่นนั้น ไม่อยากที่จะให้พ่อแม่ มาคอยดูแล ตอนคุณดูแลตนเองไม่ได้ ไม่อยากให้ลูกคอยมา ขัดถูขี้ เช็ดเยี่ยวให้ ไม่ได้อยากมองเห็นแฟคุณ เดินจากไปในวันที่คุณหมดไปทุกๆสิ่งทุกๆอย่าง สิ่งที่บอกมาพวกนี้ ดูราวกับว่าร้ายแรง แต่ว่ามันได้เกิดขึ้นจริง กับชีวิตของผู้คนจำนวนมาก มีแนวทางเดียว ถึงเวลาแล้วที่คุณจะต้องสู้ และ เลิก บุหรี่ โทร 1600ช่วยคุณได้

เว็บไซต์ที่เกี่ยวข้อง : https://xn--12c4cwagh2b6brn1a7f2e.com/%E0%B8%AD%E0%B8%A2%E0%B8%B2%E0%B8%81%E0%B9%80%E0%B8%A5%E0%B8%B4%E0%B8%81%E0%B8%9A%E0%B8%B8%E0%B8%AB%E0%B8%A3%E0%B8%B5%E0%B9%88/

Tags : เลิกบุหรี่,ยาเลิกบุหรี่